หน้าแรก
คอมมูนิตี้
ห้อง
แท็ก
คลับ
ห้อง
แก้ไขปักหมุด
ดูทั้งหมด
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
แท็ก
แก้ไขปักหมุด
ดูเพิ่มเติม
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
{room_name}
{name}
{description}
กิจกรรม
แลกพอยต์
อื่นๆ
ตั้งกระทู้
เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
เว็บไซต์ในเครือ
Bloggang
Pantown
PantipMarket
Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
เกี่ยวกับเรา
กฎ กติกา และมารยาท
คำแนะนำการโพสต์แสดงความเห็น
นโยบายเกี่ยวกับข้อมูลส่วนบุคคล
สิทธิ์การใช้งานของสมาชิก
ติดต่อทีมงาน Pantip
ติดต่อลงโฆษณา
ร่วมงานกับ Pantip
Download App Pantip
Pantip Certified Developer
ขอคำแนะนำ ต้องการรับซื้อกล้วยน้ำว้า เป็นวัตถุดิบ นับซื้อเป็นเครือหรือชำแหละเป็นหวีคุ้มกว่ากันคะ
กระทู้คำถาม
การแปรรูปอาหาร
ต้องการรับซื้อกล้วยจำนวนมาก ปกติมีคนมาส่งที่ร้าน ทีละ 10-20 เครือ จ่ายราคาเป็นหวี
เขามาหาข้อมูลเจอว่ามีแบบชั่งกิโลเป็นเครือด้วย
เป็นเครือ กับชำแหละเป็นหวี อันไหนคุ้มกว่ากัน คะ
ช่วงนี้ราคากิโลอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่คะ
▼
กำลังโหลดข้อมูล...
▼
แสดงความคิดเห็น
กระทู้ที่คุณอาจสนใจ
หาตลาดกล้วยน้ำว้า
พอดีที่บ้านปลูกกล้วยน้ำว้า แซมในสวนยางพารา ผลผลิตประมาณ 200-300 หวี ต่อ สัปดาห์ อยากหาตลาดที่จะส่งขายกล้วยอะครับ เพราะว่า พ่อค้าคนกลางกดราคามาก ตอนนี้ก็มีการแปรูปด้วยส่วนหนึ่ง แต่ผลผลิตยังมีอีกเยอะครั
สมาชิกหมายเลข 2787629
เปิดสถิติ “กล้วยเซเว่นฯ” ช่วยเกษตรกร 2,200 ราย จาก 43 จังหวัด เฉลี่ยซื้อวันละ 530,000 ลูก
เปิดสถิติ “กล้วยเซเว่นฯ” ช่วยเกษตรกร 2,200 ราย จาก 43 จังหวัด เฉลี่ยซื้อวันละ 530,000 ลูก.“กล้วย” ไม่ได้เป็นเพียงผลไม้ประจำบ้านของคนไทยเท่านั้น แต่ยังเป็นหนึ่งในพืชเศรษฐกิจที่ส
Magpies
อยากสอบถามครับ มีใครที่กินข้าวที่ร้าน หรือ ซื้อข้าวถุงไปกิน แล้ว รู้สึกเหมือนเป็นข้าวที่บ้านไม๊ ครับ
ผมซื้อข้าวมากิน ไม่ว่าจะ ยี่ห้อไหน รุ่นไหน จะตามร้านใหญ่ๆ หรือ ตามร้านชั่งกิโลขาย หรือจะร้านอาหารทั่วไป ผมไม่รู้สึกว่ารสชาติเหมือนข้าวที่บ้านเลย มันไม่นิ่มแบบที่เราเคยกินที่บ้าน นิ่มจริง แต่รสชาติมันไ
lamaka_tor
ราคานี้ คือขายเอาสังคมใช่ไหม ท่านใดเคยซื้อของราคาถูก ขิงมาได้เต็มที่เลยค่ะ
วันนี้อยากมาอวดร้านค้าที่ขายของกินราคาถูก อร่อยและดี วัตถุดิบที่ใช้ก็ของดี ร้านก็สะอาด คนขายก็ยิ้มแย้ม ท่านใดมีร้านที่ขายราคาถูก ขิงมาได้เต็มที่เลยค่ะ เพื่อมีจังหวะจะได้แวะไปอุดหนุน เริ่มจากร้านแ
กัมบอล
‘กล้วยเซเว่น’ สินค้าบ้านๆ ขายได้วันละ 530,000 ลูก ต่อยอดทำกล้วยปิ้ง-ข้าวต้มมัด อุดหนุนเกษตรกร 2,200 ราย
‘กล้วยเซเว่น’ สินค้าบ้านๆ ขายได้วันละ 530,000 ลูก ต่อยอดทำกล้วยปิ้ง-ข้าวต้มมัด อุดหนุนเกษตรกร 2,200 ราย https://www.facebook.com/share/17HnkY14JK/?mibextid=wwXIfr ขายได้หลักแสนลูกต่อวัน!
สมาชิกหมายเลข 2933266
... บัวลอยกล้วยบวชชี เมนูสำหรับคนสองใจ คนที่รักพี่แต่เสียดายน้อง งั้นก็จัดไปเลยค่ะแบบ 2in1 🧡💛💚
วัตถุดิบและเครื่องปรุง กล้วยน้ำว้าแบบห่ามหรือสุกก็ได้ แป้งข้าวเหนียว น้ำฟักทอง น้ำใบเตย กะทิ น้ำตาลมะพร้าว น้ำตาลทรายไม่ขัดสี เกลือป่น ใบเตยสด . . ..วิธีการเตรียมวัตถุดิบ นวดแป้งข้าวเหนียวกับน้ำฟ
Ananya Amy_1994
JJNY : เพจดังท้อ! เห็นรอยกระสุนที่กัมพูชาอ้าง│ปชน.แฉลดค่าทางด่วน│มะนาวพุ่งลูกละ 5 บ.│จีนแนะพลเมืองเลี่ยงเดินทางไปญี่ปุ่น
เพจดังท้อ! เห็นรอยกระสุนที่กัมพูชาอ้าง-ลั่นถ้า AOT เชื่อก็บ้าแล้วhttps://www.pptvhd36.com/news/สังคม/261549.. เหนื่อยเกินกว่าจะใช้หลักวิชาการอธิบาย! เพจดังท้อหลังเห็นภาพรอยกระสุนที่กัมพูชาอ้างทหารไทยย
สมาชิกหมายเลข 3837943
เกษตรกร-ชาวนาตราดเจ๋ง ลดพื้นที่ทำนา หันปลูกกล้วยน้ำว้า สร้างรายได้เดือนละหลักหมื่น
นายประสิทธิ์ กล่าวว่า สำหรับโดยกล้วยน้ำว้า 1 เครือสามารถให้ผลถึง 15 – 16 หวี หลังจากปีที่ 4- 5 ผลผลิตจะเริ่มลดลงจำนวนหวีต่อเครือจะเหลือประมาณ 8 – 10 หวี ซึ่งปัจจุบันราคากล้วยน้ำว้า เป็นที่
สมาชิกหมายเลข 3364643
ผลไม้ที่เหลือจาการไหว้เทพเจ้า ถ้าเราเอามาแปรรูปใหม่ และเอาเอาไปให้ทาน แด่ ภิกษุ จะเหมาะสมไหม
ตอนนี้ที่บ้านมีกล้วยหอม และกล้วยน้ำว้า เยอะมาก ทานไม่ทันหลายเครือ ตัดมาหลายเครือ เอามาไหว้เทพบ้าง ไม่ก็ทานเอง ให้คนอื่นๆ บ้างแต่ไม่หมด แต่ด้วยความที่มันเยอะมากเลยทานไม่ทัน มันเลยสุกก่อน บางหวี และ ล
สมาชิกหมายเลข 4878571
นายก เคยแนะให้คนไปปลูกกล้วยหอม เนื่องจากราคาดี ใช่ป่าว
แต่ทำไม ช่วงนี้ เห็นกล้วยหอม หวีบักเอ้ก ราคาถูกมากเลย 30 - 40 บาทเอง กล้วยน้ำว้า ก็ 10 -20 บาท แบบนี้จะคุ้มทุน หรือเปล่า ทำไม ท่านแนะนำ ให้คนทำแต่ละอย่าง ไม่ได้ดูตลาด เลยหรือ
สมาชิกหมายเลข 3468015
อ่านกระทู้อื่นที่พูดคุยเกี่ยวกับ
การแปรรูปอาหาร
บนสุด
ล่างสุด
อ่านเฉพาะข้อความเจ้าของกระทู้
หน้า:
หน้า
จาก
แชร์ :
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน
อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่
ยอมรับ
ขอคำแนะนำ ต้องการรับซื้อกล้วยน้ำว้า เป็นวัตถุดิบ นับซื้อเป็นเครือหรือชำแหละเป็นหวีคุ้มกว่ากันคะ
เขามาหาข้อมูลเจอว่ามีแบบชั่งกิโลเป็นเครือด้วย
เป็นเครือ กับชำแหละเป็นหวี อันไหนคุ้มกว่ากัน คะ
ช่วงนี้ราคากิโลอยู่ที่ประมาณเท่าไหร่คะ